Krishi 24

महात्मा ज्योतिबा फुले जन आरोग्य योजना 2023, प्रत्येक कुटुंबासाठी शासनाकडून २ लाखांपर्यत मदत!

Mahatma fule

महात्मा ज्योतिबा फुले जन आरोग्य योजना 2023

केंद्र सरकार आणि महाराष्ट्र राज्य शासन नागरिकांच्या  आरोग्यासाठी विविध योजना राबवत असतात त्या   योजनांपैकीच एक योजना म्हणजे महात्मा ज्योतिबा फुले जन आरोग्य योजना या योजनेची सुरुवात एप्रिल २०१७ रोजी करण्यात आली.या योजनेअंतर्गत महाराष्ट्रातील ३६ जिल्ह्यांना सामील केले गेले आहे. महात्मा ज्योतिबा फुले जन आरोग्य योजना ही महाराष्ट्रशासनाची एक आरोग्य विमा योजना आहेमहात्मा ज्योतिबा फुले जन आरोग्य योजनेचे आधीचे नाव राजीव गांधी जीवनदायी आरोग्य योजना असे होते.

या योजनेसाठी, महाराष्ट्र सरकारने कॉल सेंटर सुरू करण्याची योजना आखली आहे, ज्याच्या मदतीने ज्योतिबा  फुले जन आरोग्य योजनेचा उपयोग योग्यरित्या चालण्यासाठी चांगल्या आरोग्य सुविधा उपलब्ध करून दिला जाईल. महात्मा ज्योतिबा फुले जन आरोग्य योजनेत काही नवे बदल करण्यात येत असून, या अंतर्गत किडनी प्रत्यारोपणाची रक्कम पूर्वी अडीच लाख होती, ती आता ३ लाख करण्यात आली आहे.आणि याशिवाय प्रत्येक कुटुंबावर उपचारासाठी दीड लाख रुपये खर्च येत होता, तो वाढवून 2 लाख रुपये करण्यात आला आहे, यामध्ये 971 आजारांवर शस्त्रक्रिया करण्यात आल्या होत्या, मात्र आता त्यात 1034 प्रकारच्या शस्त्रक्रिया करण्यात येणार आहेत.

 महात्मा जोतिराव फुले जन आरोग्य योजनेचा उद्देश :-

राज्यातील जनतेला गंभीर आजारांवरील उपचारांसाठी पुर्णपणे नि:शुल्क गुणवत्तापूर्ण आरोग्य सुविधेचा लाभ विशेषज्ञ सेवांतर्गत पॅकेजेससाठी अंगीकृत रुग्णालयांमधून उपलब्ध करून देणे ही आहे. राज्यात सध्या महात्मा फुले जन आरोग्य योजना आणि प्रधानमंत्री जन आरोग्य योजनेसह एकत्रितपणे राबवले जाते. महात्मा ज्योतिराव फुले जन आरोग्य योजनेंतर्गत लाभार्थी कुटुंबाला प्रति कुटुंब प्रति वर्ष 1.50 लाख रुपये पर्यंत विमा संरक्षण मिळते. मूत्रपिंड प्रत्यारोपणासाठी ही मर्यादा 2.50 लाख रुपये मर्यादा आहे.

महात्मा जोतिराव फुले जन आरोग्य योजनेचा लाभ कुणाला ? :-

या योजने अंतर्गत लाभ घेण्यासाठी पिवळी शिधापत्रिकाधारक ,अंत्योदय  अन्न योजना, अन्नपूर्णा योजना व केशरी (रु.1 लाखापर्यंत वार्षिक उत्पन्न ) शिधापत्रिका धारक कुटुंबातील नागरिक, औरंगाबाद व अमरावती विभागातील सर्व जिल्हे तसेच नागपूर विभागातील वर्धा या शेतकरी आत्महत्याग्रस्त जिल्ह्यातील शुभ्र शिधापत्रिका शेतकरी कुटुंबं देखील या योजनेचे लाभार्थी आहेत. शासकीय आश्रम शाळेतील विद्यार्थी, शासकीय महिला आश्रमातील महिला, शासकीय अनाथ आश्रमातील मुले,शासकीय वृद्धश्रमातील जेष्ठ नागरिक, माहिती व जनसंपर्क कार्यालयाकडील निकषानुसार पत्रकार व  त्यांची कुटुंबे तसेच कामगार विभागाने निश्चित केलेले बांधकाम व इतर बांधकाम कामगार व त्यांची कुटुंबे हे सुद्धा योजनेचे लाभार्थी आहेत.

योजनेचा लाभ घेण्यासाठी नोंदणी कशी करावी ? :-

महात्मा फुले जन आरोग्य योजनेअंतर्गत हा लाभ घेण्यासाठी रुग्णालयात   असणाऱ्या आरोग्य मित्रांची मदत  घेता येते. योजनेमध्ये अंगीकृत असणाऱ्या रुग्णालयात आरोग्य मित्र उपलब्ध आहेत. आरोग्यमित्र रुग्णाची योजनेंतर्गत ऑनलाईन नोंदणी करतात तसेच रुग्णालयात उपचार घेतांना योग्य ते सहाय्य व मदत करतात. रुग्णांची नोंदणी आरोग्य मित्रामार्फत केली जाते. रुग्ण नोंदणीच्या वेळी रुगनावाची   पडताळणी त्याचे ओळखपत्र पाहून केली जाते. ओळखपत्र म्हणून ग्राह्य धरल्या जाणाऱ्या कागद पत्रांची यादी   www.jeevandayee.gov.in या संकेतस्थळावर पाहायला मिळते.

ओळखपत्र म्हणून कोणता पुरावा लागतो ? :-

महात्मा जोतिराव फुले जन आरोग्य योजनेअंतर्गत देण्यात आलेले आरोग्य ओळखपत्र, असंघटीत कामगार ओळखपत्र किंवा ही ओळखपत्र उपलब्ध नसल्यास शिधापत्रिका व छायाचित्रासह असणारे ओळखपत्र यामध्ये आधार कार्ड, मतदार कार्ड, वाहन चालक परवाना, आत्महत्याग्रस्त जिल्ह्यातील शेतकरी कुटुंबाची पांढरी शिधापत्रिका आणि 7/12 उतारा आवश्यक असतो. आश्रमशाळेतील विद्यार्थ्यांसाठी राज्य शासनानं निर्धारित केलेली ओळखपत्र यासाठी ग्राह्य धरली जातात.

महात्मा जोतिराव फुले जन आरोग्य योजनेअंतर्गत लाभार्थी 34 निवडक विशेष सेवा अंतर्गत 996 प्रकारच्या गंभीर व खर्चिक शस्त्रक्रिया आणि 121 शस्त्रक्रिया पश्चात सेवांचा लाभ घेऊ शकतात. या योजनेत कोरोना वरील उपचारांचा देखील समावेश करण्यात आला. 2020-21 या आर्थिक वर्षात डिसेंबर 2020 पर्यंत 93884 लाभार्थ्यांना या योजनेचा लाभ झाला आहे.

MJPJA योजनेची पात्रता –

अर्जदारांना MJPJAY चा लाभ घेण्यासाठी काही आवश्यक पात्रता पूर्ण करावी लागेल ज्याबद्दल आम्ही तुम्हाला खाली दिलेल्या माहितीद्वारे सूचित करणार आहोत. MJPJAY ची पात्रता खालीलप्रमाणे आहे –
महात्मा ज्योतिबा फुले जन आरोग्य योजनेसाठी केवळ महाराष्ट्र राज्यातील कायमस्वरूपी रहिवासी पात्र असतील.
महात्मा ज्योतिबा फुले जन आरोग्य योजनेसाठी राज्यातील केवळ एक लाख रुपये वार्षिक उत्पन्न असलेल्या व्यक्तीच पात्र असतील.
दारिद्र्यरेषेखालील 36 जिल्ह्यांतील कुटुंबांना योजनेचा लाभ मिळणार आहे.
2 पेक्षा जास्त मुले असलेली कुटुंबे या योजनेसाठी पात्र असणार नाहीत. नैसर्गिक आपत्तीमुळे बाधित 14 जिल्ह्यांतील कुटुंबेही महात्मा ज्योतिबा फुले जन आरोग्य योजनेसाठी पात्र असतील.

MJPJAY योजनेसाठी आवश्यक कागदपत्रे –

महात्मा ज्योतिबा फुले जन आरोग्य योजनेचा फॉर्म भरण्यासाठी उमेदवारांना काही महत्त्वाच्या कागदपत्रांची आवश्यकता असेल. ज्यांची माहिती खाली दिली आहे –
• लाभार्थीचे आधार कार्ड
• शिधापत्रिका – राशन कार्ड
• कुटुंबाचे वार्षिक उत्पन्न प्रमाणपत्र
• जन्म प्रमाणपत्र
• अर्जदाराचा पासपोर्ट आकाराचा फोटो
• सरकारी दवाखान्यातून दिलेले त्रासाचे प्रमाणपत्र
• शहरात राहणाऱ्या लाभार्थ्यांची परीक्षा जवळच्या सदर रुग्णालयात करावी लागणार आहे.
• गावातील उमेदवारांसाठी शासकीय आरोग्य शिबिरात जाऊन त्यांच्या आजाराची तपासणी करून घ्यावी लागणार आहे.
• यानंतर अर्जदाराला त्याच्या आजाराच्या तज्ज्ञ डॉक्टरांकडे जाऊन तपासणी करून घ्यावी लागेल.
• रोगाची पुष्टी झाल्यानंतर, रोगाचा तपशील आणि खर्चाचा तपशील आरोग्य मित्राकडून नोंदविला जाईल.
• आजारपणाचा खर्च, प्रवासाचा खर्च, हॉस्पिटल आणि डॉक्टरांचा खर्च, हे सर्व या योजनेच्या पोर्टलवर ऑनलाइन टाकले जातील.
• ही प्रक्रिया २४ तासांत पूर्ण होते.
• यानंतर रुग्णावर उपचार सुरू केले जातात आणि उपचारादरम्यान रोगाशी संबंधित कोणताही खर्च घेतला जात नाही.

महात्मा ज्योतिबा फुले जन आरोग्य योजनेतील पात्रता ऑनलाइन तपासण्यासाठी खालील मार्गदर्शक तत्त्वांचे अनुसरण करा. योजनेची पात्रता तपासण्याची प्रक्रिया आम्ही तुम्हाला टप्प्याटप्प्याने सांगणार आहोत. ही प्रक्रिया खालीलप्रमाणे आहे –

• सर्वप्रथम, अर्जदाराने पंतप्रधान जन आरोग्य pmjay.gov.in च्या अधिकृत वेबसाइटवर प्रवेश केला पाहिजे.
• वेबसाइट एंटर केल्यानंतर तुमच्या स्क्रीनवर होम पेज उघडेल.
• होम पेजवर तुम्हाला I am eligible चा पर्याय दिसेल.
• आता तुम्हाला या पर्यायावर क्लिक करावे लागेल, त्यानंतर तुमच्या स्क्रीनवर एक नवीन पेज दिसेल.
• नवीन पेजमध्ये तुम्हाला लॉगिन फॉर्म मोबाईल नंबर आणि कॅप्चा कोड टाकावा लागेल आणि जनरेट OTP च्या बटणावर क्लिक करावे लागेल.
• यानंतर तुम्हाला तुमच्या मोबाईल नंबरवर एक OTP नंबर मिळेल. OTP टाका आणि सबमिट पर्यायावर क्लिक करा. खालील चित्रात दाखवल्याप्रमाणे.
• आता तुमच्या स्क्रीनवर पुढील पेज उघडेल, या पेजमध्ये तुम्ही राज्य आणि रेशन कार्ड किंवा मोबाईल नंबरच्या मदतीने तुमची पात्रता तपासू शकता
• अशा प्रकारे तुमची पात्रता तपासण्याची प्रक्रिया पूर्ण होईल

MJPJAY रुग्णालयाची यादी कशी तपासायची?

महात्मा ज्योतिबा फुले जन आरोग्य योजनेची रुग्णालय यादी पाहण्यासाठी खालील चरणांचे अनुसरण करा. आम्ही तुम्हाला महात्मा ज्योतिबा फुले जन आरोग्य योजना 2022 रुग्णालयांची यादी तपासण्याची प्रक्रिया टप्प्याटप्प्याने सांगणार आहोत. ही प्रक्रिया खालीलप्रमाणे आहे –
• सर्व प्रथम अर्जदाराने योजनेच्या अधिकृत वेबसाइटला https://www.jeevandayee.gov.in/ भेट द्यावी लागेल.
• वेबसाइटला भेट दिल्यानंतर तुमच्या स्क्रीनवर होम पेज उघडेल.
• होम पेजमध्ये तुम्हाला नेटवर्क हॉस्पिटलच्या पर्यायावर क्लिक करावे लागेल.
• आता तुमच्या स्क्रीनवर राज्यातील सर्व सरकारी रुग्णालयांची यादी दिसेल, आता उपचार घेण्यासाठी तुम्ही तुमच्या सोयीनुसार तुमच्या जवळचे हॉस्पिटल सहज निवडू शकता.
• अशा प्रकारे तुमच्या हॉस्पिटलची यादी पाहण्याची प्रक्रियाही पूर्ण होईल.

फेज 2 हेल्थ कार्ड प्रिंट करण्याची प्रक्रिया

• सर्वप्रथम तुम्हाला महात्मा ज्योतिबा फुले जन आरोग्य योजनेच्या अधिकृत वेबसाइटवर जावे लागेल. वेबसाइटवर, तुम्हाला होम पेजवर हेल्थ कार्डचा पर्याय दिसेल.
• आता तुम्हाला या पर्यायावर क्लिक करावे लागेल, त्यानंतर तुम्हाला आणखी तीन पर्याय दिसतील, आता तुम्हाला तुमच्या सोयीनुसार या तीनपैकी कोणताही एक पर्याय निवडावा लागेल.
• यानंतर तुमच्या स्क्रीनवर हेल्थ कार्डशी संबंधित यादी उघडेल.
• आता तुम्ही हेल्थ कार्डची प्रिंट आउट सहज काढू शकता

 महत्वाची सूचना

सुचना :-महात्मा ज्योतिबा फुले जन आरोग्य योजनेसाठी अर्ज करण्यासाठी कोणतीही प्रक्रिया जारी केलेली नाही, जर तुमचे कुटुंब जन आरोग्य योजनेच्या यादीत असेल तर तुम्हाला पंतप्रधानांनी जारी केलेल्या आयुष्मान कार्ड अंतर्गत या योजनेचा लाभ मिळू शकतो. , तुम्हाला 5 लाखांपर्यंत मोफत उपचार मिळू शकतात, तुम्ही वेबसाइटद्वारे यादीत तुमच्या कुटुंबाचे नाव तपासू शकता, यासाठी तुम्हाला आमच्या लेखात पात्रता तपासण्याची प्रक्रिया सांगण्यात आली आहे. तुम्ही काही सोप्या पायऱ्यांद्वारे सूचीमध्ये तुमच्या कुटुंबाचे नाव तपासू शकता.

महात्मा ज्योतिबा फुले जन आरोग्य योजना टोल फ्री क्रमांक –
• टोल फ्री क्रमांक – १५५३८८ / १८००२३३२२२००
• पत्ता – पीओ बॉक्स क्रमांक १६५६५, वरळी पोस्ट ऑफिस, वरळी, मुंबई ४००१८
• वेबसाइट – www.jeevandee.gov.in
• योजनेशी संबंधित कोणत्याही प्रकारच्या मदतीसाठी राज्यातील सर्व नागरिक दिलेल्या क्र मांकावर कॉल करू शकतात.

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *